Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2024?

Hầu hết người tham gia giao thông thời đại mới đều hiểu được rằng việc điều khiển ô tô mà không có bằng lái là vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022, có bị giữ phương tiện hay không thì không phải ai cũng nắm rõ. Hãy cùng chúng tôi cập nhật ngay những kiến thức pháp luật mới nhất về vấn đề này tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP – văn bản sửa đổi bổ sung Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ nhé.Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2024?

Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022 theo Nghị định 100?

Căn cứ điều khoản 8, Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP, trường hợp tham gia giao thông không có bằng lái xe oto thì  mức phạt hành chính áp dụng sẽ là từ 4 triệu đến 6 triệu đồng. Tuy nhiên, điều khoản này đã được sửa đổi theo Nghị định 123/2021/NĐ-CP với mức nộp phạt tăng lên nhiều lần.

Không bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu theo Nghị định 123?

Căn cứ khoản 11, Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, mức phạt áp dụng đối với người điều khiển oto mà không có giấy phép lái xe oto là từ 10 triệu đồng đến 12 triệu đồng. Như vậy, hành vi điều khiển oto không có bằng lái sẽ phải nộp phạt với số tiền nhiều gấp 2-3 lần so với Nghị định cũ.

Quên hoặc không mang giấy phép lái xe ô tô 2022 có bị phạt?

Rất nhiều chủ phương tiện tham gia điều khiển phương tiện giao thông mà quên mang theo bằng lái. Vậy, luật định quy định xử lý như thế nào đối với trường hợp này?

Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022?

Khoản 3, điều 21 Nghị định 100 đã nêu rõ mức phạt dành cho người điều khiển oto nhưng không mang theo Giấy phép lái xe. Theo đó, mức xử lý đối với vi phạm này là từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng, tương tự mức phạt lỗi đi sai làn đường. Con số hành chính đối với hành vi vi phạm này vẫn được giữ nguyên tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP.

Không có giấy phép lái xe có bị giữ xe hay không?

Căn cứ Điểm a, Khoản 32, Điều 2 Nghị định 123 sửa đổi Khoản 1, Điều 82 Nghị định 100, người có thẩm quyền có thể ra quyết định tạm giữ phương tiện trong vòng 7 ngày nếu người điều khiển phương tiện giao thông không xuất trình được giấy phép lái xe tại thời điểm kiểm tra. Mục đích của việc tạm giữ này là nhằm ngăn chặn các hành vi vi phạm hành chính có thể xảy ra. Cũng theo quy định này, thời gian tạm giữ xe có thể kéo dài nếu như vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp hoặc đáng nghi ngờ. Tuy nhiên, số ngày giam giữ không được vượt quá 30 ngày theo luật định.

Giấy phép lái xe hết hạn có bị phạt không? 

Bên cạnh câu hỏi không bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu thì rất nhiều người đặt ra câu hỏi giấy phép lái xe hết hạn có bị phạt không? Câu trả lời cũng được quy định rất rõ ràng tại khoản 11, Điều 2 Nghị định số 123.  Theo đó, người điều khiển phương tiện sẽ phải nộp phạt từ 5 đến 7 triệu đồng trong trường hợp bằng lái xe đã hết hạn dưới 3 tháng. Riêng trường hợp sử dụng giấy phép lái xe đã hết hạn trên 3 tháng thì mức phạt cực kỳ “ngất ngưởng” là từ  10 đến 12 triệu đồng khi phát hiện vi phạm.

Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022?

Chiếu theo Nghị định 100 thì khoản phạt tại Nghị định 123 đã được điều chỉnh tăng đáng kể. Căn cứ điều 21 Nghị định số 100, mức phạt dành cho người tham gia điều khiển xe ô tô sử dụng bằng lái đã hết hạn trên 6 tháng là từ 4 đến 6 triệu đồng. Trường hợp điều khiển xe ô tô có giấy phép lái xe hết hạn dưới 6 tháng thì mức phạt có phần nhẹ nhàng hơn là từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Tổng kết

Như vậy, để tham gia giao thông an toàn và không bị mất tiền oan, chủ phương tiện cần liên tục cập nhật kiến thức về pháp luật liên quan. Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu? Ô tô vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu tiền? Lỗi đi sai làn đường ô tô bị xử lý như thế nào? Hãy theo dõi trang web của chúng tôi để trang bị cho mình những kiến thức tốt nhất và trở thành những người tham gia giao thông văn minh, hiểu biết nhất nhé.

 

Trả lời